Somo la tano: njia na maana ya kuhesabiwa haki. Kutoa maana ya imani inayookoa. Je, imani inayookoa ni nini? Kama mtu atakuwa anayo imani inayookoa hiyo inamaanisha kwamba ameamini nini? Je, mtu aliyeamini anaamini nini? Cha kwanza anaamini kwamba hawezi kufanya lolote katika kujihesabia haki mwenyewe. Kwa maana mmeokolewa kwa neema, kwa njia ya imani, ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu, ni kipawa cha Mungu, wala si kwa matendo, mtu awaye yote asije akajisifu, kwa Efeso sura ya pili mstari wa nane hadi wa tisa. Anatambua kwamba awezi kufanya lolote, yani matendo litakalomfanya astahili kuokoka hata kwa sehemu kidogo tu. Anaamini kwamba dhabihu ya Kristo inatosha kwa ajili ya msamaha wake, naye ndiye kipatanisho kwa ajili ya dhambi zetu Wala si kwa dhambi zetu tu bali na kwa dhambi za ulimwengu wote. Waraka wa Yohana wa Kwanza sura ya pili mstari wa pili. Kipatanisho inamaanisha ni dhabihu inayofanya msamaha wetu uwezekane. Tatu, anaamini kwamba Mungu atamsamehe yeye kwa sharti la imani peke yake. Tukiziungama dhambi zetu, yeye ni mwaminifu na wa haki, hata atuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wote. Waraka wa Wana wa Kwanza, sura ya kwanza mstari wa tisa. Kama anafikiria kwamba kuna masharti mengine, anategemea kuokoka kwa matendo badala ya kuokoka kabisa kwa neema. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya tatu. Sehemu ya tatu ina vifungo vitatu. Kifungu cha kwanza, Warumi sura ya tatu mstari wa ishirini na moja hadi thelathini na moja kinaonyesha kwamba mwanadamu ni lazima athibitishwe kuwa mwenye haki kwa njia ambayo Mungu hupanga mwenyewe kwa kuwa mwanadamu hawezi kujihesabia haki mwenyewe katika lolote alilolitenda. Kifungu cha pili Warumi ine inamtumia Ibrahimu na Daudi kama vielelezo vya kuthibitisha imani, ikionyesha kwamba fundisho la imani siyo kitu kigeni. Kifungu cha tatu Warumi tano kinaelezea jinsi dhabihu ya Kristo inavyoweza kufanya aina hii ya kufanywa mwenye haki iwe kitu kinachowezekana katika somo hili. Tutajifunza aina zote tatu za vifungu hivi. Jambo kuu katika sura ya tatu, mstari ishirini na moja, hadi sura ya tano, mstari ishirini na moja, alichokitoa Mungu kwa ajili ya wokovu wa mwanadamu ni dhabihu ya Kristo ambayo inaleta kuhesabiwa haki kwa neema kwa njia ya imani. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya tatu kifungu cha kwanza. Jambo kuu katika sura ya tatu mstari wa ishirini na moja hadi thelathini na moja njia ambayo mungu ya kumuhesabia mtu haki ni kwa neema kwa njia ya imani na kuhesabiwa haki kwa njia ya matendo haiwezekani. Muhtasari wa kifungu cha sura ya tatu mstari wa ishirini na moja hadi thelathini na moja kwa kuwa hakuna mtu yeyote mwenye haki kwa msingi wa kuhifadhi sheria zote kwa wakati wote, njia nyingine ya kuhesabiwa mwenye haki ni lazima itafutwe. Tatizo lililotolewa katika sura ya tatu mstari wa ishirini na sita ni kwa ajili ya Mungu kumuhesabia haki mwenye dhambi na bado akaendelea kuwa jaji mwenye haki. Tatizo hili linatatuliwa kwa upatanisho. Mungu alitoa dhabihu kama msingi wa msamaha, anaweza kumsamehe mtu aaminie, lakini dhabihu kuonesha kuwa Mungu huzichukulia dhambi kwa uzito wa hali ya juu sana. Wanafunzi anapaswa asome Warumi tatu mstari ishirini na moja hadi thelathini na moja. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya tatu mstari ishirini na moja. Haki inayokubalika kwa Mungu inakamilika mbali na sheria. Mtume anasema kwamba wazo hili siyo jambo geni, lakini nilifundishwa katika sheria hata na mitume, lakini sasa ninarejelea kwenye wakati wa ufunuo kamili wa Injili katika Kristo, kama aya inayofuata inavyosema. Ona pia sura ya tatu mstari wa ishirini na tano. Sura ya tatu mstari wa ishirini na mbili hadi ishirini na tatu. Hakuna njia tofauti ya kuokolewa kati ya wayahudi na wamataifa kwa sababu wote wanahukumiwa sawa. Hata katika Israeli ya kale, wakati walipofuata mila ambayo Mungu aliwapa, hakuna hata wakati mmoja ambao mtu aliokolewa kwa njia ya dhabihu au mila. Mtu yeyote aliyeokolewa aliokoka kwa kupokea neema kwa njia ya imani. Ona aya ya thelathini. Wokovu kwa kila mtu ni kwa njia ya imani. Neno wote linatumika mara nyingi hapa. Kama ambavyo wote wametenda dhambi, wote walioamini wanaweza wakaokolewa. Kifungu kinachosema kwa wote waaminiyo, msisitizo jinsi unavyopatikana kwa kila mtu na toka imani hadi imani kinaweka msitizo wa hali ya imani sura ya kwanza mstari kumi na saba sura ya tatu mstari ishirini na nne neema ni ya bure kwa ajili yetu kwa sababu yesu alilipa gharama ya ukombozi sura ya tatu mstari ishirini na tano dhambi zote zilizotangulia kufanywa ni dhambi ambazo kufanywa hawakulipia makosa kwa ajili ya maadhimisho ya sherehe bali kwa kifo cha Kristo, ingawaje wakati dhambi zilipokuwa zinatendwa kifo chake kilikuwa ni cha wakati ujao. Mungu, wa baadaye, Mungu aliwasamehe kwa msingi wa upatanisho wa Kristo kabla haijatokea, kwa sababu ilikuwa imepangwa hivyo tangu mwanzo. Ona sura ya tatu mstari wa ishirini na moja. Upatanisho unaonyesha kwamba Mungu alikuwa mwenye haki, ingawaje haki yake ilikuwa sio ya mara moja. Ilionyesha kwamba Mungu huichukulia dhambi kwa uzito wa hali ya juu sana. Sura ya tatu mstari wa ishirini na sita aya inaonyesha ufumbuzi wa tatizo kubwa ni kwa jinsi gani Mungu anaweza kuwa mwenye haki halafu bado anamhesabia haki mwenye dhambi? Upatanisho ulionyesha njia. Mungu alitoa dhabihu kama msingi wa msamaha, anaweza kumsamehe mtu anayeamini, na dhabihu inaonyesha kwamba Mungu huzichukulia dhambi kwa uzito wa hali ya juu sana. Je, Kutakuwepo na tatizo gani endapo Mungu atawasamehe watu bila ya patanisho? Mungu ni hakimu wa haki wa ulimwengu huu, alishatangaza kwamba dhambi ina uzito mkubwa sana kiasi ambacho imewekewa adhabu ya milele. Watu wanatenganishwa na Mungu kwa sababu ya dhambi. Mungu anawajibika na haki ya mwisho ya ulimwengu thawabu kwa ajili ya wanaotenda mema na adhabu kwa ajili ya wale wote watendao maovu. Msamaha bila kuwepo na msingi wa msamaha huu utaleta mgogoro wa utambulisho halisi wa Mungu. Itaweza kumshushia heshima yake kwa kumfanya aonekane hana msimamo katika kushughulikia dhambi. Ataonekana hana haki kama atawaadhibu baadhi ya watu na watu wengine akawasamehe. Hili sio tatizo dogo, kwa sababu ulimwengu wote upo kwa ajili ya kumtukuza Mungu. Je, ni kwa jinsi gani watu wanaweza wakamtukuza Mungu kama awatafikiria kwamba yeye ni mwenye haki? suu ya akili, inabidi kuwepo na kitu ambacho kitaonyesha kwamba dhambi ni hali yenye kuchukuliwa uzito mkubwa sana. Kuna sababu ya msamaha na asili ya Mungu idhihirishwe ili watu wapate kuendelea kumuheshimu Mungu kama mtakatifu na mwenye haki. Upatanisho ndio unaofaa katika hitaji hilo. Dhabihu iliyotolewa juu ya dhambi ya msalaba inaonesha kwamba dhambi ni hali yenye kuchukuliwa uzito mkubwa sana. Umuhimu wa kutubu unamfanya mwenye dhambi aweze kukiri dhambi zake. Kutolewa bure kwa wokovu kwa ajili ya watu wote kunafanya uchaguzi uwe wa mtu binafsi, ili iwe kwamba ni haki kwa Mungu kuweza kumsamehe mtu anayekubaliana na wokovu na asimsamehe yule anayokataa wokovu. Je, ni kwa nini Mungu hawezi kuwasamehe wale watu wanaokataa kutubu? Kumsamehe mtu ambaye anaendelea kuwa mwenye dhambi bila kutubu ni kulikosea kusudi la upatanisho. Ni kutoa msamaha wakati kuna haki ya Mungu inadai kutimizwa. Sura ya tatu msura ishirini na saba Mtu hana sababu ya kujisifu kwa ajili ya kupata wokovu. Kumekuwepo na baadhi ya watu wanaoamini kwamba mtu anaweza kujivunia kama akijijua kwamba ameokoka, lakini mtu anayejijua kwamba amesamehewa kwa sababu ya neema anayo sababu ya kuwa na unyenyekevu na siyo kiburi. Sura ya tatu, Kuhesabiwa haki hakutegemei haki iliyokwisha kuwepo nyakati zilizopita. Kuhesabiwa haki inamaanisha kwamba mwenye dhambi anayetubu na kuamini anahesabiwa kuwa mwenye haki kama ambaye hajawahi kufanya dhambi tena. Maisha ya utii kwa Mungu yanaanzia kwenye kuhesabiwa haki, na sio kabla ya hapo. Mtu awezi kuyabadilisha maisha yake mwenyewe kwa kusudi la kumfanya yeye binafsi akubaliki kwa Mungu. Anakuwa tayari ameshakubalika kwa Mungu kupitia upatanisho kwa Kristo, na siyo kwa njia nyingine yeyote. Sura ya tatu mstari ishirini na tisa hadi thelathini. Aya hizi zinaunganisha kifungu kwenye mada ya kitabu Ujumbe ni kwa ajili ya ulimwengu mzima. Matumizi haya ya injili ulimwenguni kote yana msingi wake kwenye imani kwamba kuna Mungu mmoja tu. Kwa kuwa kuna Mungu mmoja tu, makusudi yake hufanya kazi kwa wanadamu wote, tofauti na mungu wa kienyeji ambaye huenda akapendezwa na taifa moja tu au ukoo moja tu. siku zote Mungu alikusudia kwamba Israeli ishirikiani ufahamu wa Mungu pamoja na wa mataifa. Isaya 42 mstari wa sita, Isaya 43 mstari wa ishirini na moja, Isaya 49 mstari wa sita. Mtume alisema kwamba kuhesabiwa haki kwa njia ya imani hakuharibu sheria bali kuidumisha. Je, jambo hili likoje? Sura ya tatu thelathini na moja. Wakati mtu anapotubu dhambi zake na kuanza kuishi maisha ya utii, anakuwa anaidumisha sheria ya kuwa ni kipimo cha haki, dhana yeyote ya upatanisho akuhesabiwa haki ambayo itaifanya sheria ionekane kwamba haina maana kwa Mkristo Ayendani na aya hii. Mahubiri ya John Wesley yanayohusiana na jinsi sheria inavyoanzishwa kwa imani yanaelezea dhana hizi vizuri zaidi. Angalia sehemu ya nyumba ya somo hili kuhusu vitabu vingine vinavyopendekezwa kusoma. Kama mtu akiomba msamaha , lakini hatarajii kuanza kumti Mungu inaonesha kwamba haielewi uovu wa dhambi na sababu halisi ya yeye kuhitaji msamaha. Anajitahidi kupata faida za wokovu kwa kujifanya tu kwamba anaheshimu sheria. Kifungu cha kujifunza Warumi, sehemu ya tatu. Kifungu cha pili, jambo kuu katika sura ya ine. Ibrahimu aliyekuwa amechaguliwa na Mungu kuwa baba wa watu wa Mungu alihesabiwa haki kwa njia ya imani. Muhtasari wa sura ya nne. Fundisho la imani kuhusu kuhesabiwa haki kwa neema kwa njia ya imani linapatikana katika kitabu cha Agano la Kale. Ibrahimu, aliyekuwa amechaguliwa na Mungu kuwa baba wa watu wa Mungu, alihesabiwa haki kwa njia ya imani. Mfalme Daudi pia alielewa kuhusu kuhesabiwa haki kwa neema. Kutairiwa hakukuwa njia ya kupata wokovu, lakini baadaye ilifanyika kama ishara ya imani ambayo Ibrahimu tayari alikuwa nayo. Ibrahimu alikuja kuwa baba na mfano wa wale wote ambao baadaye waliokoka kwa njia ya imani. Mwanafunzi anapaswa asome Warumi ine, maelezo ya aya kwa aya. Sura ya ine mstari wa kwanza. Ibrahimu alikuwa baba wa kimwili wa Wayahudi. Swali ni kwamba je, alipokea nini hasa? Swali hili litajibiwa ili kujibu maswali, nani anaweza kuwa mrithi na ni kwa jinsi gani tunaweza kuwa warithi. Sura ya ine mstari wa pili. Dhana ya ukovu kwa njia ya matendo kwa kawaida husababisha kuwa na kiburi. Je, Ibrahimu alikuwa na imani ya aina gani ambayo ilihesabika kama imani inayookoa? Sura ya nne mstari wa tatu. Ibrahimu hakuwa anajua mpango mzima wa okovu kwa hiyo hangeweza kuweka imani yake kwenye upatanisho wa Kristo. Hata hivyo aliamini ahadi ya Mungu kama ambavyo ilikuwa imefunuliwa kwake. Sehemu ya ahadi ambayo imetajwa katika sura hii ni kwamba Ibrahimu atakuwa baba wa mataifa mengi, sura ya ine mstari wa 17 hadi 18. lakini sehemu nyingine ya ahadi iliyobakia ni kwamba watu wote wa ulimwengu huu watabarikiwa kupitia uzao wake. Mwanzo Mwanzo sura ya kumi na mbili, mstari wa wa pili hadi kumi na nane. Ahadi hii ilirudiwa tena kwa Yakobo. Kupitia uzao wake, neema ya Mungu itatolewa kwa watu wote wa ulimwengu huo. Hii ilikuwa ni ahadi ya neema ya Mungu kwa Ibrahimu iliyotolewa kwa watu wote. Ibrahimu alihesabiwa haki kwa neema, kwa kuwa aliamini ahadi ya neema ya Mungu. Kuhesabiwa haki kwake kulikuwa ni sawasawa na inavyokuwa kwetu, ingawaje imani yetu ina maudhui ya zaidi. Sura ya ine mstari wa ine. Kama mtu anafanya kazi ili apate wokovu wake. Wokovu sio zawadi. Badala yake yeye anadaiwa kwamba anajaribu kujifanyia malipo. Una Warumi 11 mstari wa sita. Sura ya ine mstari wa tano. Matu ambaye hafani kazi sio mtu ambaye hajali kuhusu kumtii Mungu, lakini ni mtu ambaye hafanyi kazi ili kuokoka. Badala ya kutegemea matendo yake ili yampatie nafasi ya kuingia mbinguni, anaamini ahadi ya Mungu ya kumuokoa Sura ya ine mstari wa sita hadi nane. Daudi pia alirejelea kwenye kuhesabiwa haki kwa imani wakati alipoelezea kukubaliwa na Mungu ambako kunategemea msamaha wa dhambi. Mungu hawezi kumhesabia mtu aliyeamini kuwa mwenye hatia kwa dhambi ya zamani iliyokwisha pita. Mtume anaonyesha hapa kwamba fundisho la imani kuhusu kuhesabiwa haki kwa neema kwa njia ya imani sio wazo jipya. Hata Mfalme Daudi alilielewa hilo. Je, ni kwa jinsi gani tutajua kwamba jambo hili linahusika na dhambi ya zamani iliyopita na sio dhambi inayoendelea? Kwenye Warumi sita mstari wa pili panasema kwamba sisi tulioifia dhambi tutaishije tena katika dhambi? Ujumbe wote wa Warumi sita unakataa wazo la kwamba tunaweza tukaishi kwenye dhambi na wakati huo tukiendelea kuhesabiwa haki kwa njia ya imani ona pia warumi tano mstari wa sita hadi nane tulipokuwa hatuna nguvu na tulipokuwa tungali wenye dhambi ina maana kwamba sasa tuna nguvu na si wenye dhambi kama hapo awali. lakini tumehesabiwa wenye haki na kubadilishwa Sura ya ine mstari wa tisa. Swali hili linatambulisha mada kwamba ni kwa jinsi gani mtu anaweza kuingia kwenye nafasi hii ya kuhesabiwa mwenye haki kwa njia ya imani. Je, baraka hizi huja tu kwa watu ambao wametairiwa? Je, ni kitu gani kitangulia kwanza? Sheria au neema? Sura ya ine mstari wa kumi hadi kumi na mbili. Ibrahimu hakuwa ametairiwa wakati alipopokea neema. Kutairiwa kulikuja baadaye. Kwa hiyo inawezekana mtu ambaye hajawahi kutairiwa akapokea neema kwa njia ya imani. Ibrahimu ni baba wa imani kwa wale wote wanaofuata mfano wake wanaotembea katika hatua wa zake za imani hata kama hawajawahi kutahiriwa. Watu ambao wana imani inayookoa ni watoto wa kiroho Ibrahim wa Ibrahimu. Waisraeli sio watoto wake wa kiroho hadi wawe wameamini, ingawaje kibiolojia ni uzao unaotoka kwake. Sura ya nne mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne. Je, ni nani mrithi wa baraka za Ibrahimu? Kama ni wale wanaoishika sheria, basi siyo imani ilioko kwenye ahadi. Sura 4 mstari wa 15. Sheria ndiyo inayohalalisha hukumu kwa kuwa inaonyesha dhambi, sio sababu ya kupokea neema. Kama hakungekuwepo na sheria, pia hakungekuwepo na uvunjaji wa sheria. Paulo hazungumuzii hasa kuhusu sheria ya Musa, bali mahitaji ya Mungu kuhusiana na mwanadamu kwa ujumla. Hakuna mahala ambapo mahitaji ya Mungu hayafahamiki kabisa. Sura ya kwanza mstari mstari wa ishirini Arumi ine, mstari wa kumi na sita hadi kumi na saba Ibrahimu alikuwa na uzao mwingi wa kibaolojia waliofanyika kuwa mataifa mengi. Hata hivyo, mtume hapa anasema kwamba Ibrahimu alikuwa ni baba wa wengi kwa sababu ni baba wa wale wote walio na imani. Wokovu unapokelewa kwa imani ili utolewe kwa neema. Kama matendo yeyote yalikuwa yanahitajika ili mtu aweze kuwa na sifa ya kupokea wokovu haitakuwa tena ni kwa neema. Kwa kuwa ni kwa neema, ni lazima ipokelewe kwa imani peke yake. Mtu anayejaribu kufanyia kazi wokovu kwa matendo yake haelewi maana ya wokovu. Je, ahadi ya Mungu kwa Ibrahimu ilikuwa nini? Ilikuwaje sawa na ahadi ya wokovu tunayopokea? sura ya ine msura wa kumi na nane hadi kumi na tisa. Ibrahimu alimwamini Mungu hata wakati ambapo hapa kuwepo na mazingira ya kumupa matumaini. Mwili wake ulikuwa sawa na umekufa ukizingatia uwezo wake wa kupata mtoto. Sara alikuwa pia ameshapitiliza muda ule wa mwili kuwa na uwezo wa kubeba mtoto. Lakini imani ya kweli haina utegemezi na aina za mazingira yaliopo. Imani hii ni kinyume na kutegemea matendo. Hii inaelezea ni kwa nini Ismaili mwana wa Hajili ni mfano wa ukovu kwa njia ya matendo, Wagalatia nne mstari wa 22 hadi 31. Kuzaliwa kwa Ismaili kulifikiwa kwa njia ya kimwili badala ya imani. Okovu ni kwa ahadi kisha imani, halafu ni miujiza. Sura ya nne mstari wa ishirini hadi ishirini na moja. Mungu hutukuzwa zaidi na imani ya mwanadamu kuliko uwezo wa kibinadamu. Sura ya nne mstari wa ishirini na mbili. Kuna maelezo katika aya ya tatu. Je, tunapokea okovu ule ule ambao Ibrahimu alipokea? Sura ya nne mstari wa ishirini na tatu hadi ishirini na tano. Imani ya Ibrahim ni mfano wa kuigwa kwetu sisi. Hakuwa anajua mpango mzima wa wokovu, lakini aliamini sehemu ya kila ambacho kilikuwa kimefunuliwa kwake. Ni lazima tuamini kwa undani yale yote yaliyofunuliwa katika mpango wa wokovu ambao Ibrahimu hakuwahi kujua: kifo na kufufuka kwa Yesu Kristo. Aya hizi zinaonyesha kwamba tunapokea kuhesabiwa haki kama vile Ibrahimu alivyopokea, kwa sababu inasema kwamba haki ilihusishwa na yeye, na itahusishwa na sisi pia, katika msingi huo huo unaofanana. Kifungu cha kujifunza Warumi, sehemu ya tatu, kifungu cha tatu. Jambo kuu katika sura ya tano: Kristo katika kifo chake na kufufuka kwake, alibatilisha matokeo ya dhambi, akaleta upatanisho, haki na uzima. Muhtasari wa sura ya tano: basi tukiisha kuhesabiwa haki itokayo katika imani, na mwe na amani kwa Mungu kwa njia ya ya Bwana wetu Yesu Kristo, sura ya tano mstari wa kwanza. Kifungu kinachosema kwa njia ya Bwana wetu Yesu Kristo kinatoa utambulisho wa sura hii, ufanisi wa kazi ya upatanisho ya Kristo. Dhambi ya Adamu ilimfanya ulimwengu ukawa chini ya dhambi na kifo, na kila mwanadamu baada yake ametenda dhambi. Upatanisho wa Kristo ulipindua madhara ya dhambi. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi tano. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya tano mstari wa kwanza hadi wa pili. Aya hii inaunganisha sehemu iliyopita pamoja na sehemu hii ya sasa. Somo la sura hii ni ufanisi wa kazi ya upatanisho ya Kristo. Amani inayorejewa inahusika na upatanisho pamoja na Mungu, uadui ukiondolewa na ghadhabu au hasira ikiwa imetupiliwa mbali. Yesu alisema kwamba yeye ni mlango, Yohana sura ya kumi mstari wa tisa. Aya hii inasema kitu kinachofanana, kwa sababu kwa kupitia yeye tunayo njia ya kuingia kwenye neema kwa njia ya imani. Yeye ni njia, kweli na uzima. Yohana sura kumi na nne mstari wa sita. Sura ya tano mstari wa pili b hadi tano. Aya hizi zinaelezea uzoefu wa mtu aliyeamini anapokuwa anaishi kwenye neema. Paulo alisema kwamba furaha yetu iko kwa sababu ya matumaini kwamba tutauona utukufu wa Bwana. Alisema kwamba tunaweza tukafurahia hata katika nyakati za mateso. Mkristo anaweza kafurahia na kuvumilia mambo madogo hali ya maisha, kwa sababu mambo makubwa yana usalama. Mtu asiyeamini hujaribu kujipatia furaha yake kutoka katika vitu ya kimaisha lakini, vitu vya kimaisha kamwe sio vizuri kwa ajili ya kuleta utoshelevu wa kutosha, vinapita kwa haraka. Hali za maisha sio mbaya sana kama maisha ni ya safari, lakini hali za maisha huonekana kuwa za kusikitisha sana kama hakuna kitu kingine chochote. Kuvumilia mateso kwa uaminifu kunakamilisha mchakato kwa ajili ya mtu aliyeamini. Ona pia Yakobo sura ya kwanza mstari wa pili hadi nne. Tunapokuwa tunavumilia mateso kwa imani, tunajenga uvumilivu. Uvumilivu sio tu uhiari wa kusubiri, ni uwezo wa kuvumilia kwa imani. Tunavyoendelea kufanyia mazoezi imani hii ya uvumilivu Tunaendelea kuwa na mazoea na kuiangalia kazi ya Mungu ambayo inatupa sisi matumaini. Tunajua kwamba makusudi ya Mungu yanakamilishwa hata katika wakati ambapo hali ya mambo yanaonekana kuwa mabaya. Je, unajifariji vipi we mwenyewe unapokuwa katika hali mbaya? Tunajua kwamba matumaini yetu hayatakuwa ni ya kukatishwa tamaa kwa sababu tayari tuna uzoefu wa upendo wa Mungu ndani ya mioyo yetu kwa njia ya Roho Mtakatifu. Kwenye Waefeso sura ya kwanza mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne Paulo alisema kwamba Roho Mtakatifu ni dhamana ambayo Mungu atatumia katika kukamilisha kitu kingine chochote alicho ahidi. Roho Mtakatifu ni kama amana ya mkataba. Sura ya tano mstari wa sita hadi kumi inaweka msisitizo kwamba wakati wa kuhesabiwa kwetu haki hatukuwa tunastahili hatu na hatungeweza kufanya lolote kukamilisha hilo. Tulikuwa hatuna nguvu, tulikuwa tungali wenye dhambi na tulikuwa maadui. Sura ya tano mstari wa sita kuwa bila nguvu inamaanisha kwamba ni kukosa uwezo wa kujiokoa wenyewe hasa kwa kutimiza matakwa ya sheria. Tulikuwa hatuna nguvu ya kutimiza matakwa ya Mungu au kujikomboa wenyewe kutoka katika dhambi. Sura ya tano mstari wa saba hadi nane, ni mara chache sana kwamba mtu anaweza kufa kwa ajili ya mtu mwingine mwema, lakini Kristo alikufa kwa ajili yetu wakati tukiwa wenye dhambi. Sura ya tano mstari wa tisa hadi kumi. Kristo anaishi kama mpatanishi mwakili wetu. Paulo anatoa sababu kwamba kama Mungu alikuwa tayari kusamehe wakati tulipokuwa wenye dhambi, basi tunaweza kuwa na uhakika hata na zaidi sana kuhusiana na upendeleo wake ambao sasa tunahesabiwa haki kwa njia ya Kristo. Tulipatanishwa kwa kifo chake kwa ajili yetu na kuendelea kukubaliwa na Mungu kwa njia ya kuunganishwa na Kristo aliye hai. Sehemu ifuatayo ni muhimu kwa ajili ya sura ya tano mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tisa. Je, sisi ni wenye hatia kwa dhambi ya Adamu? Katika Warumi sura ya tano mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tisa panasema kwamba watu wote waliingizwa katika hali ya dhambi na kifo kwa sababu ya dhambi ya Adamu. Je, sisi binafsi tunayo hatia kwa dhambi ya Adamu? Je, wenye dhambi wataadhibiwa kwa dhambi ya Adamu? Paulo hajasema kwamba wenye dhambi wataadhibiwa kwa dhambi ya Adamu. Katika sura ya tano mstari wa kumi na mbili, alisema kwamba mauti ikawafikia watu wote kwa sababu wote wamefanya dhambi. Kila mtu kwa nafsi yake ni mwenye hatia kwa ajili ya dhambi yake mwenyewe. Warumi moja hadi mbili tayari ilishatoa msisitizo kwamba watu wanahitaji kuhesabiwa haki kwa sababu ni wenye dhambi ambao wamevunja sheria ya Mungu. Watu hawahukumiwi kwa ajili ya hali waliozaliwa nayo bali kwa ajili ya chaguo lao la kutenda dhambi12 hukumu inatokana na matendo. Ufunuo sura 20, mstari wa mstari wa sita hadi kumi na sita wa Korinto wa pili sura ya tano mstari wa kumi. Hata hivyo, kwa Adamu dhambi iliingia ulimwenguni. Kama baba wa wanadamu wote ambao walikuwa bado hawajazaliwa alitenganisha wanadamu na Mungu. Watu wote baadaye wakawa wanazaliwa wakiwa tayari wametengwa na Mungu na kwa hiyo kukasababisha uasi. Kwa sababu ya dhambi ya Adamu, watu wote huwa wanazaliwa wakiwa na tabia ya kutenda dhambi, na wote kwa pamoja wameifuata kwa kutenda matendo ya dhambi. Taarifa zifuatazo zinaweza zikatafsiriwa katika ufahamu huo. Kwa kukosa kwake yule mmoja wengi walikufa. Sura ya tano mstari wa kumi na tano. Hukumu ilikuja kwa njia ya mtu mmoja ikaleta adhabu. Sura ya tano mstari wa kumi na sita. Kwa kukosa mtu mmoja mauti ilitawala. Sura ya tano mstari wa kumi na saba. Kwa kosa moja watu wote walihukumiwa adhabu. Sura ya tano mstari wa kumi na nane. Kwa kuwasi kwake mtu mmoja watu wengi waliingizwa katika hali ya wenye dhambi. Sura ya tano mstari wa kumi na tisa. Paulo hakusema kwamba tuna hatia kwa dhambi ya Adamu, lakini Adamu aliileta dhambi na kila mtu akafuata. Wenye dhambi wanahitaji kusamehewa kwa ajili ya makosa yao mengi. Sura ya tano mstari wa kumi na sita na sio kwa ajili ya dhambi ya Adamu. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya tatu kifungu cha tatu maendelezo haya kwa haya, wa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya tano mstari wa kumi na mbili sababu ya kifo kuenea kwa watu wote sio kwamba kosa la Adamu iliingizwa kwao, bali ni kwa sababu wote wamefanya dhambi. Adamu ndi aliyeleta dhambi duniani, aleta uvutano wa dhambi juu ya wazao wake. Sura ya tano mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne. Dhambi haijafunuliwa na kuhukumiwa kwa uwazi bila sheria. Hata hivyo hata hadi wakati Musa alipopokea sheria, kifo kilikuwa bado kinatawala Watu walikuwa wanajua kwamba ni wenye hatia kwa ajili ya dhambi hata bila ya ufafanuzi uliokuwa unatolewa na sheria. Ona sura ya kwanza mstari wa ishirini. Uhalisia kamili wa kiwango cha dhambi unaonyeshwa na sheria. Kosa kama la Adamu linarejelea kwenye kukosa utii kwa kudhamiria dhidi ya sheria iliyotolewa. Wale waliokuwa hawana ufahamu wote hawakuwa na chaguo lililo wazi, lakini bado hawakufuata kikamilifu dhamira zao. Sura ya kwanza mstari wa ishirini na moja; sura ya tano mstari wa kumi na tano. Kitendo cha Adamu kilisababisha kifo kwa watu wengi na kazi ya Kristo ikaleta uzima kwa watu wengi. Neno wengi linarejelea kila mtu kwa ujumla. Msisitizo ni kwamba matokeo ya upatanisho wa Kristo ulikuwa unafika mbali kuliko dhambi ya Adamu. Aya hii inasema kwamba kama vile dhambi ya Adamu ilivyosababisha kila mtu akawa mwenye dhambi, upatanisho wa Kristo unatoa neema kwa kila mtu. Mungu utoa neema kwa kila mtu aliyefanywa kuwa mwenye dhambi kutokana na anguko la Adamu. Kutoka katika aya ya kumi na tano, utawezaje kumjibu mtu anayefikiri kwamba Mungu alitoa wokovu tu kwa asilimia ndogo ya wanadamu? Sura ya tano, sura ya dhambi ya asili ilikuwa ni kitendo kimoja tu, lakini neema inahitajika sasa kwa ajili ya dhambi nyingi. Neema ni lazima iwe juu zaidi kuliko dhambi ya asili. Sura ya tano mstari wa kumi na saba hadi kumi na tisa. Watu wengi walifanywa watenda dhambi kutokana na madhara ya dhambi ya Adamu, watafanywa tena wenye haki halisi na Kristo maana yake ni kwamba wamebadilishwa. Sura ya tano mstari wa ishirini. Sheria inazidisha dhambi kwa mantiki kwamba inasababisha msururu urefu wa makosa, wakati ambapo hapo awali dhambi cheche tu ndizo zilizokuwa zinatambuliwa. Sheria pia iliongeza dhambi kwa mantiki kwamba kama mtu atakuwa anaijua sheria na akaamua kuikataa, anakuwa ni mtenda dhambi mbaya zaidi kuliko alivyokuwa mwanzo. Hii ni hali inayoelezewa katika sura ya saba mstari wa tano hadi ishirini na nne lakini neema imezidishwa juu sana kupita upeo wa dhambi zote. Neema ya kushangaza. John Newton alikuwa na mama wa Kikristo lakini akaamua kuwa baharia na kapteni wa meli. Akawa mwenye dhambi sana. Alitabika kwa hali ngumu zilizomkabili katika maisha yake. Alisalitiwa na marafiki zake, kwa muda wa kipindi fulani akafanywa mtumwa. Wakati hali yake ilipoanza kuonesha aweni, aliendelea katika dhambi, akasaidia kuharibu maisha ya wengi kwa biashara ya utumwa. Alikuwa ni kapteni wa meli ya watumwa kwa miaka mingi. Wakati fulani, alivunjikiwa na meli yake katika kisiwa, lakini aliokolewa na kapteni wa meli nyingine ambaye alikuwa rafiki wa baba yake. Alihisi kwamba Mungu alikuwa amemrehemu ingawa alikuwa moofu. Baadaye ile meli ilikuwa katikati ya dhuruba kali ya mawimbi baharini, akamwita Mungu na kiumba rehema. Ile meli ilinusurika na ile dhuruba, na Newton aliendelea kumtumainia Mungu kwa ajili ya rehema hatimaye aliachana na mambo ya bahari na kuwa mchungaji. Mojawapo wa nyimbo alizoandika ni huu ulioimbwa sana ambao umerekodiwa zaidi kuliko wimbo wowote wa Kristo uliowahi kuandikwa katika neema ya Yesu. Katika ushoda wake, Newton alisema: Mungu kwa rehema zake amenitoa mimi kutoka katika dimbwi la matope, akaiweka miguu yangu juu ya mwamba Yesu Kristo. Ameokoa roho yangu na sasa ni hamu ya moyo wangu kusifia sana uhuru ukoo wake na kuheshimu neema yake isiyolinganishwa na kitu chochote kwa sababu kwa neema ya Mungu niko kama nilivyo. Wakorintho wa kwanza, sura 15, mstari wa 10. Ni furaha kuu ya moyo wangu ya kuweka ukovu. Ameokoa roho yangu na sasa ni hamu ya moyo wangu kusifia sana uhuru ukuu wake na kuheshimu neema yake isiyolinganishwa na kitu chochote kwa sababu kwa neema ya Mungu niko kama nilivyo. Wakorintho wa kwanza, sura ya 15, mstari wa kumi. Ni furaha kuu ya moyo wangu ya kuweka ukovu wangu kwenye neema ya Mungu. Maswali ya mapitio somo la tano. La kwanza, mtu aliye na imani iokowayo anaamini nini? La pili, je, ni tatizo gani lililotatuliwa na upatanisho? La tatu, ni jinsi gani upatanisho ulitatua tatizo? La nne, je, kuhesabiwa haki ina maana gani? La tano, je, ni kwa njia gani mtu anayeheshimu sheria kama kipimo cha kuhesabiwa haki la sita, je, ahadi ya Mungu ya neema kwa Ibrahimu ilikuwa ni nini? La saba, je, Daudi alisemaje kuhusu kuhesabiwa kwa imani? La nane, je, nani watoto wa kiroho wa Ibrahimu? La tisa, tunajua nini kutoka katika Warumi tano mstari wa kumi na tano kwamba wokovu hutolewa kwa kila mmoja.